I> Layunin
Paano ang paggawa ng isang resipi?
Anu-ano ang sangkap ng isang resipi? mga hakbang ?
II>Konsepto
Ang isnag resipi ay binubuo ng mga sangkap, ng tamang sukat ng bawat
sangkap at ang mga hakbang sa paghahanda at pagluluto ng pagkain.
III> Sanggunian
Gumawa at Umunlad6, pah. 186 , BEC#9.4.6
Kagamitan : resipi at mga gamit sa kusina
IV> Balik-aral
Anu-ano ang iba’t ibang gawaing-kamay sa paghahanda ng pagkain?
V> Lektyur
Mahalagang sundin ang mga nakatala sa resipi, ang tamang sukat, oras ng
pagluluto, upang makamit ang ninanais na lasa ng pagkain.
Ang palayokl ay isang kagamitan sa pagluluto na gawa sa mabisang klaseng
putik.
Pagsasabi ng mga sangkap at hakbang sa paggawa ng Pinakbet at kagamitan sa
pagluluto
VI> Mga Gawain
( www.wordlyrecipes.com/?gclid)
VIII> Takdang aralin
I> Layunin
Anu-ano ang itaas na bahagi ng makina?
Anu-ano ang gamit ng bawat isa?
II. Konsepto
Natutukoy sa mga itaas na bahagi ng makinang panahian
Nasasabi ang gamit ng bawat bahagi
III. Sanggunian
Umunlad sa Paggawa 5, pah. 185-194 BEC#10.1, 10.3
Kagamitan: tunay na makina
IV> Balik-aral
Anong pakinabang ang naidfudulot ng pagkaing inimbak?
V> Lektyur
May makina ba kayo sa inyong tahanan? Marunong ba kayong magpaandar nito?
Kapaki-pakinabang matutong manahi sa makina. Maraming kasuotan ang
malilikha, nangangahulugan din ito ng maraming kita. May mga itaas na bahagi ang
makina at ang gamit nito.
( hanapin sa www. sewing machine parts.net)
VI> Mga Gawain
( hanapin sa www.singermachines.co.uk/parts_&_ser)
VIII> Takdang aralin
Iguhit ang itaas na bahagi ng makina at isulat ang gamit nito
I. Layunin
a. Anu-ano ang iba’t ibang pamamaraan ng pag-iimbak ng pagkain?
b. Paano iniimbak ng mga sinaunang Pilipino ang kanilang mga pagkain?
s kasalukuyan?
II. Konsepto
Noong unang panahon na wala pang kuryente, asin lamang ang ginagamit na
sangkap sa pag-iimbak ng pagkain.
III. Sanggunian
Umunlad sa Paggawa 5, pah. 171; BEC # 9-1, pah.68
Kagamitan: tsart, larawang may kaugnayan sa araling tinatalakay
IV. Balik-aral
Anu-ano ang wastong paraan ng pagbibigay halaga sa mga paninda?
V. Lektyur
a. Pagganyak
Ano kaya ang mangyayari sa mga sariwang pagkain kung nawalan ng kuryente
ng isang buwan o hindi pa naiimbento ang mga palamigan?
b. Paglalahad
Pagbasa sa aklat tungkol sa pamamaraan ng pag-iimbak
1. Pagpapatuyo - Anu-anong mga pagkain ang pinatutuyo?
Paano ito pinatutuyo?
2. Pag-aasin - Ano ang nangyayari sa itlog , isda at iba pa kapag inasinan?
3. Pagyeyelo - epekto ng mababang temperatura sa pagkain.
Paano nito napipigilan ang pagdami ng mikrobyo sa sariwang
pagkain?
4. Pagpapausok - Gaano kaya katagal maaaring imbakin ang tinapa?
5. Pagmamatamis – mga pagkaing maaaring matamisan, saan iniimbak ang
mga ito?
6. Pag-aatsara – Anu-ano ang mga sangkap sa pag-aatsara ang nakatu-
tulong sa pagpapatagal ng gulay?
7. Pagsasalata – Maaaring ilagay ang sardinas sa isterisadong lalagyan/bote
VI. Mga Gawain
Tingnan sa Search Web: Pag-iimbak ng Pagkain
www.abante.comph/issue/mar 28 05/istay/3.htm
b.
A B
_____
-aralin
Humanda para sa isang pag-iimbak.
VIII. Takdang
I. Layunin
a. Anu-ano ang wastong paraan ng pamimili?
b. Paano nalalaman na sariwa ang mga pagkaing binili?
c. Ano ang kahalagahan ng pagkakaroon ng kasanayan sa pamamalengke?
II. Konsepto
Pagiging maingat sa lahat ng oras
III. Kagamitan/Sanggunian
Umunlad sa Paggawa 5, pah. 75; BEC 22.3.3 , ph. 59
Mga larawan ng p0agkain tulad ng karne, itlog, karne, gulay at iba pa
IV. Balik-aral
Bakit mahalagang balakin ang pagkain sa araw-araw? Ano ang kabutihang nai-
dudulot nito?
Anu-no ang dapat isaalang-alang sa pagbabalak ng pagkain?
V. Lektyur
1. Pagganyak
sumasama ba kayo kay Nanay sa pamamalengke?
Anu-ano ang mga kahirapang naranasan sa pamimili?
2. Paglalahad
Pag-uulat sa wastong pamimili ng pagkain tulad ng:
a. Gulay d. Itlog at manok
b. Karne ng Baboy at baka e. Prutas
c. Isda
VI. MGa Gawain
Anu-ano ang mga dapat isaalang-alang bago pumunta ng palengke?
VIII Takdang-aralin
Pagpapangkat sa klase para sa pakitang gawa ng mga sumusunod:
a. Pamimili ng mga sangkap ng lulutuing pagkain
b. Paghahanda sa mga pinamiling pagkain sa lutuin
I. Layunin
a. ano ang pagkukumpuni?
b. anu-ano ang ikinukumpuni?
c. anong bahagi ng katawan ang ginagamit sa pagkukumpuni?
II. Konsepto
a. pag-aalis ng balakid
pagkukumpuni sirang kasuotan
III. Kagamitan
Umunlad sa Paggawa, pah. 14; BEC # 1.2.3, pah. 56
Kagamitan sa pananahi, kasuotan may punit
IV. Balik-aral
Anu-ano ang mga pangkaligtasan at pangkalusugang gawi sa paglalaba pag-aalis
ng mantsa?
V. Aralin
1. Pagganyak
Ano pa ang ibang paraan upang mapangalagaan ang kasuotan?
Marunong na ba kayong manahi sa kamay?
2. Paglalahad
Pagbasa sa batayang aklat, tungkol sa sa pagkukumpuni ng sirang
kasuotan
3. Pagtatalakay
Ano ang kahalagahan ng pagkakaroon ng kasanayan sa pananahi sa kamay?
Anu-ano an mga kagamitang ginagamit sa pananahi sa kamay?
Anu-ano ang iba’t ibang kagamitan at kasangkapang ginagamit sa pnanahi sa kamay?
Anu-ano ang mga paraan ng pagkukumpuni ng kasuotan may sira?
Ano ang pagsusulsi?
Anong sirang kasuotan ang sinusulsi?
3. Pag-uusap sa mga hakbang sa pagsusulsi sa kasuotang may punit:
a. tuwid na punit
b. pahilis na punit
c. tatlong sulok na punit
4. Paglalahad
Anu-ano ang tatlong uri ng punit?
VI. Mga Gawain
Iguhit ang tatlong uri ng punit
VIII> Takdang aralin
Ipakita ang wastong paraan ng pagsusulsi sa pamamagitan ng paggawa nito
sa bahay.
I. Learning Objectives
1. Natatalakay ang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagdadalaga/nagbibinata
2. Naibibigay ang mga pagbabagong nagaganap sa nagbibinata/nagdadalaga
3. Nailalarawan ang mga pagbabago sa nagdadalaga/nagbibinata
II. Concepts or Terminologies
1. Pag-aalis ng sagabal
tagahiyawat bahay-bata buwanang dalaw
2. Key Concepts
Mga Pagbabagong Nagaganap sa isang nagdadalaga/nagbibinata
III. Reference Materials
Umunlad sa Paggawa, pah. 56
Internet Resource(website)
IV. Review
Ano ba ang tawag sa yugto ng buhay ng tao kung saan maraming pagbabago ang nagaganap sa pangangatawan at pag-iisip?
V. Lecture
1. Pagganyak
Sinu-sino sa inyo ang mga may kapatid na dalaga at binata? Sino sa paningin
ninyo ang mga kaklase ninyong nagbibinata/nagdadalaga na.
2. Paglalahad
Pagbasa sa aklat, pah. 56, Gumawa at Umunlad
(search in internet in yahoo)
3. Pagbubuod
Ang mga pagbabago ng katawan sa panahon ng pagbibinata/pagdadalaga ay palatandaan ng pah-unlad o paghubog ng kasarian.
VI. Learning Activities
Go to www.Google.com wsu.edu/psychology/2005 , no. 1
VII. Evaluation
Sumulat ng 10 pagbabago sa pagdadalaga at pagbibinata
VIII. Assignment
Isulat sa maikling talata ang karanasang hindi malilimutan kaugnay ng mga pagbabagong nagaganap sa kanila.
I. Learning Objectives
1. Natatalakay ang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagdadalaga/nagbibinata
2. Naibibigay ang mga pagbabagong nagaganap sa nagbibinata/nagdadalaga
3. Nailalarawan ang mga pagbabago sa nagdadalaga/nagbibinata
II. Concepts or Terminologies
1. Pag-aalis ng sagabal
tagahiyawat bahay-bata buwanang dalaw
2. Key Concepts
Mga Pagbabagong Nagaganap sa isang nagdadalaga/nagbibinata
III. Reference Materials
Umunlad sa Paggawa, pah. 56
Internet Resource(website)
IV. Review
Ano ba ang tawag sa yugto ng buhay ng tao kung saan maraming pagbabago ang nagaganap sa pangangatawan at pag-iisip?
V. Lecture
1. Pagganyak
Sinu-sino sa inyo ang mga may kapatid na dalaga at binata? Sino sa paningin
ninyo ang mga kaklase ninyong nagbibinata/nagdadalaga na.
2. Paglalahad
Pagbasa sa aklat, pah. 56, Gumawa at Umunlad
(search in internet in yahoo)
3. Pagbubuod
Ang mga pagbabago ng katawan sa panahon ng pagbibinata/pagdadalaga ay palatandaan ng pah-unlad o paghubog ng kasarian.
VI. Learning Activities
Go to www.Google.com wsu.edu/psychology/2005 , no. 1
VII. Evaluation
Sumulat ng 10 pagbabago sa pagdadalaga at pagbibinata
VIII. Assignment
Isulat sa maikling talata ang karanasang hindi malilimutan kaugnay ng mga pagbabagong nagaganap sa kanila.
I. Learning Objectives
1. Natatalakay ang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagdadalaga/nagbibinata
2. Naibibigay ang mga pagbabagong nagaganap sa nagbibinata/nagdadalaga
3. Nailalarawan ang mga pagbabago sa nagdadalaga/nagbibinata
II. Concepts or Terminologies
1. Pag-aalis ng sagabal
tagahiyawat bahay-bata buwanang dalaw
2. Key Concepts
Mga Pagbabagong Nagaganap sa isang nagdadalaga/nagbibinata
III. Reference Materials
Umunlad sa Paggawa, pah. 56
Internet Resource(website)
IV. Review
Ano ba ang tawag sa yugto ng buhay ng tao kung saan maraming pagbabago ang nagaganap sa pangangatawan at pag-iisip?
V. Lecture
1. Pagganyak
Sinu-sino sa inyo ang mga may kapatid na dalaga at binata? Sino sa paningin
ninyo ang mga kaklase ninyong nagbibinata/nagdadalaga na.
2. Paglalahad
Pagbasa sa aklat, pah. 56, Gumawa at Umunlad
(search in internet in yahoo)
3. Pagbubuod
Ang mga pagbabago ng katawan sa panahon ng pagbibinata/pagdadalaga ay palatandaan ng pah-unlad o paghubog ng kasarian.
VI. Learning Activities
Go to www.Google.com wsu.edu/psychology/2005 , no. 1
VII. Evaluation
Sumulat ng 10 pagbabago sa pagdadalaga at pagbibinata
VIII. Assignment
Isulat sa maikling talata ang karanasang hindi malilimutan kaugnay ng mga pagbabagong nagaganap sa kanila.
I. Natatalakay ang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagdadalaga/nagbibinata
II. Mga Pagbabagong Nagaganap sa Isang nagdadalaga/Nagbibinata
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral
Ano ba ang tawag sa yugto ng buhay ng tao kung saan maraming pagbabago
ang nagaganap sa pangangatawan at pag-iisip?
2. Pag-aalis ng sagabal
tagahiyawat bahay-bata buwanang-dalaw
B. Panlinang na gawain
1. Pagganyak
Sinu-sino sa inyo ang my mga kapatid na dalaga at binata?
Sino sa paninginninyo ang mga kaklase ninyong nagbibinata/nagdadalaga na?
2. Paglalahad
Pagbasa sa aklat, pah. 56 , Gumawa at Umunlad
3. Pagtatalakay
- Mga Pagbabagong Nagaganap sa isang babae
- Mga pagbabagong nagaganap sa isang lalaki
C. Pangwakas na Gawain
1. Pagbubuo/Paglalahat
Ang mga pagbabago ng katawan sa pabahon ng pagbibinata/pagdadalaga ay
palatandaan ng pag-unlad o paghubog ng kasarian.
Sa ating kultura, mataas ang pagpapahalaga ng mga kalalakihang Pilipino
sa ating mga kababaihan.
2. Paglalapat
Pagsasabi sa nakakabatang kapatid, kaibigan, kaanak ng mga pagbabagong
nagaganap sa kanila at pagtanggap sa mga pagbabagong ito.
3. Pagtataya
Lagyan ng tsek (/) kung ang mga sumusunod ay nagaganap sa isang n
nagdadalaga, ekis (X) kung nagbibinata at bilog (O) kung partehong nagaganap:
______ 1. lumalaki ang boses ______ 6. lumalaki ang dibdib
______ 2. nagkakaroon ng regla ______ 7. nagkakabuhok sa kilikili
______ 3. nagkakaroon ng bigote ______ 8. tumataas at bumibigat ang
timbang
______ 4. nagkakahugis ang katawan ____ 9. lumalaki ang katawan
______ 5. nagiging maayos sa sarili ____10. nagkakaroon ng Adam’s
apple
IV. Kasunduan
Isulat sa maikling talata ang karanasang hindi malilimutan kaugnay ng mga
pagbabagong nagaganap sa kanila.
.
-
Welcome to Edublogs.org. This is your first post. Edit or delete it, then start blogging!